KrushiYojanaकृषी सल्ला

या प्रगतीशील शेतकऱ्यांनी सोयाबीनचा खर्च आणि उत्पादनाचे गणित सांगितले, ही पद्धत अवलंबली तर फायदाच फायदा.

या प्रगतीशील शेतकऱ्यांनी सोयाबीनचा खर्च आणि उत्पादनाचे गणित सांगितले, ही पद्धत अवलंबली तर फायदाच फायदा.

खरीपातील मुख्य पीक सोयाबीनची किंमत आणि उत्पादन याबाबत निवडक प्रगतीशील शेतकऱ्यांशी चर्चा केली, ज्यामध्ये त्यांनी सोयाबीनची किंमत आणि उत्पादन हिशोब शेअर केला. तिन्ही सोयाबीन उत्पादकांकडून मिळालेला लागवडीचा खर्च तुमच्या माहितीसाठी येथे नमूद करत आहे.

1. बैतूल जिल्ह्यातील शेतकरी श्री पांडुरंग नारायण राव लोखंडे

मध्य प्रदेशातील बैतुल जिल्ह्यातील प्रगतीशील शेतकरी श्री पांडुरंग नारायण राव लोखंडे यांनी खालीलप्रमाणे सोयाबीन आणि उत्पादनाची किंमत मोजली: एक एकर शेती मूल्यावर  रु. 20 हजार, नांगरासाठी रु. 2 हजार, दुबार लागवडीसाठी रु. 16 हजार, रासायनिक खत 12:32:16 रु. 75 किलो 2200 रु., बियाणे 35 किलो 150 रु. 5250, गंधक 5 किलो, थायरम + इमिडा + रायझो + PSB विंगची किंमत 2000 रु. , पेरणीनंतर तणनाशक 1500 रुपये, 20 दिवसांनंतर तणनाशक आणि मजुरीची किंमत 3000 रुपये, कीटकनाशक आणि फवारणीसाठी 2500 रुपये, कापणी 2000 रुपये, थ्रेशर 2500 रुपये आणि तागाची पोती, गळीत आणि हमालीसाठी 2000 रुपये प्रति एकर खर्च येतो. एकूण खर्च 47,500 रुपये प्रति एकर झाला.

त्यांनी सोयाबीनचे सरासरी उत्पादन 9 क्विंटल/एकर गृहीत धरले. रु. 7000/- प्रति क्विंटल किंमत रु. 63 हजार पैकी रु. 15,500/- प्रति एकर नफा रु. 47,500/- खर्च वजा करून झाला आहे. यातून नैसर्गिक आपत्ती न आल्यास घरातील लोकांच्या उदरनिर्वाहासाठी मंडी आयोगाचे 2000 आणि 4000 रुपये वजा करून एकरी 9500 रुपये नफा मिळू शकतो.

2. इंदूरचे शेतकरी श्री कन्हैयालाल हर्निया

तर इंदूर येथील शेतकरी श्री.कन्हैयालाल हर्निया यांनी शेततळे तयार करताना दोन वेळा पंजा सपाट करण्यासाठी 1200 रुपये, बियाणे व उपचारासाठी 12 हजार रुपये, रासायनिक खतासाठी 4660 रुपये NPK 20:80: 20, बियाणे दोन तासांसाठी 2000 रुपये, तणनाशक एक लिटर मजुरीसह 2000 रुपये, मजुरीसह 2 ते 3 वेळा कीटकनाशक फवारणी 2500 रुपये, कापणी यंत्राद्वारे काढणी 3600 रुपये, भांडारगृहात आणण्यासाठी 1000 रुपये. एकूण खर्च रु.32,160/हे. एकरी एकूण खर्च बघितला तर तो अंदाजे 13,014 रुपये येतो.

त्यांचे सरासरी उत्पादन 20 क्विंटल/हेक्टर आहे. सरासरी बाजारभाव रु 4200 X 20 क्विंटल = 84 हजार/हे. उत्पन्न 84,000 – 32,160 = रु 51,840/हे. नफा मोजला. प्रति एकरच्या आधारावर सुमारे 20,979 रुपये नफा मिळतो.

3. उज्जैनचे शेतकरी श्री योगेंद्र कौशिक

उज्जैनचे प्रगतीशील शेतकरी श्री योगेंद्र कौशिक (तृतीय शेतकरी) यांनी सोयाबीनची किंमत आणि उत्पादनाची गणना खालीलप्रमाणे केली आहे: रु.4800/- एकरी 6 तास/रु.800/तास, रु.400/- बीज प्रक्रिया, बीजप्रक्रिया 10,000 रुपये, औषध फवारणी 6000 रुपये हंगामानुसार दोन किंवा तीन वेळा, 4000 रुपये खुरपणी, 900 रुपये / फवारणीसाठी 3 मजूर, 10,000 रुपये प्रति हेक्टर कापणी 25 मजूर, 3600 रुपये मळणी 3 तास, एकूण खर्च 1000 रुपये, इतर खर्च .40,700/- प्रति हेक्टर. एकरी एकूण खर्च पाहिला तर तो सुमारे 16,471 रुपये येतो.

सोयाबीनचे उत्पादन हेक्टरी 20 ते 25 क्विंटल आहे. 20 क्विंटलचे सरासरी उत्पादन आणि रु.6000/- प्रति क्विंटल या दराने एकूण उत्पन्न रु. 1,20,000 – एकूण खर्च रु. 40,700 = रु. 79,300/हे. हवामान अनुकूल असल्यास नफा मिळू शकतो. प्रति एकर आधारावर, ते सुमारे 32,092 रुपये येते.

लागवडीच्या वरील तिन्ही खर्चांची तुलना करणे कठीण आहे कारण असे अनेक परिवर्तनशील घटक आहेत जे शेतकऱ्याला विचारात घ्यावे लागतात. तिन्ही शेतकर्‍यांचे बाजारातील दरही वेगवेगळे आहेत ज्यामुळे त्यांना नफ्याचे वेगवेगळे स्तर मिळतात.
लागवडीचा हा खर्च तुम्हाला शेतीचे तीन परिवर्तनीय खर्च समजून घेण्यास आणि बाजार मूल्यानुसार एकूण गुंतवणुकीवर निर्णय घेण्यास मदत करेल.

 

तुम्ही हा लेख इतर शेतकर्‍यांसह शेअर करू शकता आणि त्यांना विचारू शकता की ते कोणत्या शेती खर्चाचे पालन करतात. हे तुम्हाला तुमच्या सोयाबीन पिकातील गुंतवणूक आणि खर्चाबाबत चांगला निर्णय घेण्यास मदत करेल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Back to top button
Don`t copy text!